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Sheria ya Huduma Ndogo Ndogo za Fedha Zanzibar Nam.9 ya 2023
Kanuni za Huduma Ndogo Ndogo za Fedha Zanzibar (Vikundi vya Huduma 
Ndogo za Fedha vya Kijamii )       .......................................................................

SEHEMU YA SHERIA

Sheria iliyotajwa  hapo chini imetangazwa katika Gazeti Rasmi  hili.

Tangazo  la  Sheria

Nam. 59:- Kanuni za Huduma Ndogo Ndogo za Fedha Zanzibar (Vikundi vya 	
	     Huduma Ndogo za Fedha vya Kijamii ) 

SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR, 
NAM. 9 YA 2023  

______________________________ 

KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR  
(VIKUNDI VYA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA VYA KIJAMII)

___________________________________ 
 

[Chini ya kifungu cha 61(1)]
______________________ 

 
MPANGILIO WA KANUNI

KANUNI  	            MAELEZO
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI 

 
1.	 Jina fupi na kuanza kutumika. 
2.	 Matumizi. 
3.	 Ufafanuzi. 
 

Matangazo yaliyohusu maiti, kuvunjikia kwa Ushirika na baadhi ya matangazo ambayo ni muhimu kwa watu kujua yanaweza kutiwa 
katika Gazeti. Nakala matangazo namna hiyo, zipelekwe kwa Mhariri wa Gazeti Rasmi la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar - Tanzania katika 
nyumba ya kupiga Chapa, Sanduku la Posta 261. Nakla zisichelewe kuliko Jumatatu kila wiki.
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SEHEMU YA PILI 
UANZISHAJI WA KIKUNDI CHA HUDUMA NDOGO

 ZA FEDHA CHA KIJAMII

4.	 Uanzishaji wa kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii.  
5.	 Mkutano wa awali 
6.	 Kamati ya muda na kazi zake. 
7.	 Mkutano wa uanzishaji na kazi zake. 
 

SEHEMU YA TATU 
USAJILI WA KIKUNDI CHA HUDUMA NDOGO

 ZA FEDHA CHA KIJAMII

8.	 Maombi ya usajili.  
9.	 Jina la kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii.  
10.	 Uamuzi wa maombi ya usajili.  
11.	 Cheti cha usajili. 
12.	 Kukataliwa kwa usajili
13.	 Kuhamisha cheti cha usajili
14.	 Kikao cha kwanza. 
15.	 Kuomba tena usajili. 
16.	 Daftari la kumbukumbu la vikundi vya huduma ndogo za fedha 

vya     kijamii. 
17.	 Kufutwa kwa usajili. 
 

SEHEMU YA NNE 
UENDESHAJI 

 
18.	 Kuanza shughuli za uendeshaji. 
19.	 Shughuli zinazoruhusiwa na zisizoruhusiwa. 
20.	 Masharti ya uendeshaji. 
21.	 Uwasilishaji wa taarifa. 
22.	 Utawala wa kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii. 
23.	 Kumlinda mlaji.  
24.	 Mashirikiano na taasisi nyengine. 
25.	 Ufuatiliaji wa Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa. 

SEHEMU YA TANO 
MASHARTI MENGINEYO 

 
26.	 Ubadilishanaji wa taarifa za mikopo. 
27.	 Kumtumia mwalimu. 
28.	 Kipindi cha mpito. 
29.       Rufaa.
30.	 Adhabu za jumla. 
31.	 Hatua za kiutawala. 
 
	 JADWELI 
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SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR, 
NAM. 9 YA 2023 

______________________________
 

KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA ZANZIBAR 
(VIKUNDI VYA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA VYA KIJAMII) 

_________________________________
 

[Chini ya kifungu cha 61(1)]
_______________________  

 
KWA UWEZO niliopewa chini ya kifungu cha 61(1) cha Sheria 

ya Huduma Ndogo za Fedha Zanzibar, Nam.9 ya 2023, Mimi, DKT. 
SAADA MKUYA SALUM, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha na 
Mipango, natunga Kanuni zifuatazo:

 	                        SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA AWALI

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha 
Zanzibar (Vikundi vya Huduma Ndogo za Fedha vya Kijamii), 2025 na 
zitaanza kutumika baada ya kutiwa saini na Waziri na kutangazwa katika 
Gazeti Rasmi. 
	 	

2. Kanuni hizi zitatumika kwa watoa huduma ndogo za fedha wa 
Daraja la Nne wanaofanya shughuli zao Zanzibar. 
	 	

3. Katika kanuni hizi, isipokuwa kama maelezo yatahitaji vyenginevyo:

“afisa aliyeidhinishwa” maana yake ni mtu ambaye ameteuliwa 
na Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa kufanya kazi chini ya 
Kanuni hizi;

“Benki” ina maana kama ilivyotafsiriwa chini ya Sheria ya Benki 
Kuu ya Tanzania, Nam.4 ya 2006; 

“Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo” ina maana 
kama ilivyotafsiriwa katika Sheria;

“Daraja la Nne” maana yake ni aina ya watoa huduma ndogo za 
fedha inayojumuisha kikundi cha huduma ndogo za fedha cha 
kijamii.

“Kamati ya Muda” maana yake ni Kamati iliyochaguliwa na 
Mkutano wa Kwanza wa kikundi cha huduma ndogo cha 
kijamii ambayo itawezesha uundwaji wa kikundi; 

“katiba” maana yake ni katiba iliyopitishwa na wanachama wa 
kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kwa mujibu 
wa Kanuni hizi; 

Jina fupi 
na kuanza 
kutumika.

Matumizi.

Ufafanuzi.
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“kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii” ina maana kama 
ilivyotafsiriwa katika Sheria; 

“Mamlaka Iliyokasimiwa” maana yake ni Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa iliyokasimiwa na Benki kutekeleza kazi na uwezo wa 
Benki kuhusiana na vikundi vya huduma ndogo za fedha vya 
kijamii kwa mujibu wa Sheria; 

“Mamlaka ya Serikali za Mitaa” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa 
chini ya Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Nam.7 ya 
2014; 

“michango” maana yake ni makusanyo ya fedha iliyokubaliwa na 
wanachama; 

“mtoa huduma wa huduma ndogo za fedha” inamaana kama 
ilivyotafsiriwa katika Sheria;

 
“mwanachama” maana yake ni mtu ambaye ni mwanachama kwa 

mujibu wa katiba ya kikundi cha huduma ndogo za fedha cha 
kijamii kilichosajiliwa; 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha 
Zanzibar, Nam. 9 ya 2023; 

“taarifa za mikopo” maana yake ni taarifa zozote zinazojumuisha 
taarifa zinazohusu utambulisho wa mtu, jina kamili, tarehe ya 
kuzaliwa, eneo la makazi, maeneo ya makazi ya awali, hali 
ya ndoa, jina la mwenza, sehemu ya kazi, sehemu za awali 
za kazi, mwenendo wa ulipaji, madeni yaliyopo, mali na 
maulizo ya historia ya mikopo au taarifa zinazohusu taasisi 
au biashara ambazo zitasaidia kutambua taarifa za taasisi 
au biashara zinazohusu usajili, kodi, wakurugenzi, utawala, 
madeni yaliyopo, mali, maulizo ya historia ya madeni na 
taarifa nyengine za biashara;

“wanachama waanzilishi” maana yake ni wanachama waliohusika 
kuanzisha kikundi; na

“Waziri” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria.

SEHEMU YA PILI
UANZISHAJI WA KIKUNDI CHA HUDUMA NDOGO ZA 

FEDHA CHA KIJAMII

4.-(1) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kinaweza 
kuanzishwa na watu binafsi walioungana kwa lengo la kutoa huduma 
ndogo za fedha kwa mujibu wa masharti ya Sheria na Kanuni hizi.
 

(2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, kikundi cha 
huduma ndogo za fedha cha kijamii kinaweza kuanzishwa na idadi ya 

Uanzishaji 
wa kikundi 
cha 
huduma 
ndogo za 
fedha cha 
kijamii.
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watu saba hadi hamsini walio na malengo yanayofanana kwa ajili ya 
shughuli za kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii. 
		

5.-(1) Watu wanaokusudia kuanzisha kikundi cha huduma ndogo za 
fedha cha kijamii wataitisha mkutano wa awali kwa madhumuni ya: 

(a)	 kujadili na kukubaliana kuhusu uanzishaji, malengo na 
katiba ya kikundi; na 

(b)	 kuchagua kamati ya muda kwa ajili ya kuwezesha uanzishaji 
wa kikundi.

(2) Wajumbe wa mkutano wa awali watachukuliwa kuwa ni 
wanachama waanzilishi wa kikundi tarajiwa cha huduma ndogo za fedha 
cha kijamii. 
		

6.-(1) Kamati ya muda iliyochaguliwa chini ya kanuni ya 5(1) ya 
Kanuni hizi itakuwa na idadi ya wajumbe kama itakavyoamuliwa kwenye 
mkutano wa awali.

(2) Kazi za kamati ya muda zitakuwa ni:

(a)	 kupendekeza jina na malengo ya kikundi kinachoanzishwa; 
 

(b)	 kuandaa rasimu ya katiba ya kikundi ambayo itajumuisha 
masuala yaliyoainishwa katika Jadweli la Kwanza la 
Kanuni hizi;

(c)	 kutoa elimu kwa wanachama watarajiwa namna ya kujiunga 
na kikundi cha huduma ndogo za fedha pamoja na faida 
zake;

(d)	 kuorodhesha majina ya wanachama waanzilishi na kuweka 
kumbukumbu za mkutano wa awali;

  

(e)	 kupendekeza muundo wa kikundi;

(f)	 kuandaa au kupata nyaraka zote muhimu kwa madhumuni 
ya kutimiza vigezo vya usajili; na

(g)	 kuitisha mkutano wa uanzishaji wa kikundi.
		

7.-(1) Kutakuwa na mkutano wa uanzishaji wa kikundi wa wanachama 
waanzilishi ambao utaandaliwa na kamati ya muda kwa madhumuni ya 
kuanzisha na kusajili kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii. 

(2) Mkutano wa uanzishaji uliotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
ya kanuni hii unaweza kufanywa chini ya uongozi wa afisa aliyeidhinishwa 
au Mwalimu na utakuwa na kazi ya:   

(a)	 kupitisha jina na malengo ya kikundi yaliyopendekezwa;

(b)	 kukubaliana kuhusu muundo wa kikundi kama 
ulivyopendekezwa na kamati ya muda;

Mkutano 
wa awali.

Kamati ya 
muda na 
kazi zake. 

Mkutano 
wa 
uanzishaji 
na kazi 
zake. 
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(c)	 kupendekeza majina ya viongozi wa kikundi;

(d)	 kujadili na kuthibitisha rasimu ya katiba na nyaraka 
nyengine zilizoandaliwa na kamati ya muda kwa 
madhumuni ya maombi ya usajili wa kikundi; na

(e)	 kuipatia kamati ya muda jukumu la kukamilisha nyaraka 
muhimu kwa ajili ya usajili na kuziwasilisha Benki au 
kwa Mamlaka Iliyokasimiwa.

(3) Endapo wanachama waanzilishi au kamati ya muda 
imemhusisha Mwalimu kwa madhumuni ya kusaidia uanzishaji na usajili 
wa kikundi, majukumu ya Mwalimu yatajumuisha:

(a)	 kuandaa rasimu ya katiba na nyaraka nyengine muhimu 
kwa ajili ya uanzishaji na usajili wa kikundi;

   

(b)	 kuwapatia mafunzo wanachama waanzilishi ili kuwezesha 
mchakato wa uanzishaji na usajili; na

(c)	 kutekeleza kazi nyengine kama atakavyoelekezwa 
na wanachama waanzilishi au kamati ya muda kwa 
madhumuni ya uanzishaji na usajili wa kikundi.

(4) Majukumu ya mwalimu kwa madhumuni ya uanzishaji na 
usajili wa kikundi yatasita mara tu usajili wa kikundi utakapokamilika 
isipokuwa kama atahitajika kufanya shughuli nyengine za uhamasishaji.   

SEHEMU YA TATU
USAJILI WA KIKUNDI CHA HUDUMA NDOGO 

ZA FEDHA CHA KIJAMII
		

8.-(1) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii ambacho 
kinakusudia kutoa huduma ndogo za fedha kitatuma maombi ya usajili 
kwa Benki au kwa Mamlaka Iliyokasimiwa kwa kujaza fomu ya maombi 
ya usajili kama ilivyoainishwa katika Jadweli la Pili la Kanuni hizi. 

(2) Maombi yaliyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni 
hii yataambatanishwa na:

(a)	 nakala mbili za katiba zilizosainiwa na wanachama wote;

(b)	 nakala mbili za kumbukumbu za mikutano ya uanzishaji 
ambazo zimesainiwa na wanachama wote; 

 

(c)	 maazimio ya wanachama ya kuanzisha na kusajili 
kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kama 
ilivyoainishwa katika Jadweli la Tatu la Kanuni hizi;

(d)	 mapendekezo ya muundo wa kikundi na majina ya 
viongozi wanaopendekezwa na mwombaji;

(e)	 orodha ya wanachama, kwa kuzingatia kwamba idadi ya 
wanachama inakidhi kanuni ya 4(2) ya Kanuni hizi;

Maombi ya 
usajili.
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(f)	 uthibitisho wa malipo ya michango ya wanachama 
waanzilishi;

(g)	 barua ya utambulisho wa muombaji kutoka kwa Shehia; na

(h)	 nyaraka au taarifa nyengine yoyote muhimu kama 
itakavyoelekezwa na Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa.

9.-(1) Jina la kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii 
lililopendekezwa kwa madhumuni ya maombi ya usajili litakuwa la 
kipekee na litajumuisha maneno “Kikundi cha Huduma Ndogo za Fedha 
cha Kijamii”.  

(2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, jina 
la kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii halitajumuisha neno 
“benki”. 

    10.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa, ndani ya siku kumi za kazi 
kutoka tarehe ya kupokea maombi ya usajili, itafanyia kazi maombi hayo 
na kutoa uamuzi.
 

(2) Endapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa itapokea nyaraka 
ambazo hazijakamilika kwa madhumuni ya usajili, inaweza, kabla ya 
kuamua maombi hayo, kumtaka mwombaji: 

(a)	 kuwasilisha 	 nyaraka au taarifa zilizokosekana; au

(b)	 kurekebisha makosa ili kukidhi vigezo vya usajili.
 	  

11.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa, baada ya kujiridhisha 
kwamba vigezo vyote vimekamilika, itasajili kikundi cha huduma ndogo 
za fedha cha kijamii na kukipatia cheti cha usajili kilichoainishwa katika 
Jadweli la Nne la Kanuni hizi.

(2) Cheti cha usajili kitaanza kutumika kuanzia tarehe iliyotolewa 
na kitaendelea kuwa halali hadi kitakapofutwa na Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa. 
 

12.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kukataa kusajili 
kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kwa mujibu wa masharti 
ya Sheria.

(2) Endapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa imekataa kusajili 
kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii, ndani ya siku saba 
kuanzia tarehe ya uamuzi huo, itatoa notisi ya maandishi kwa kikundi 
ikielezea sababu za kukataa.
		

13. Cheti cha usajili kilichotolewa chini ya Kanuni hizi hakitohamishwa 
kwa kikundi chengine cha kutoa huduma ndogo za fedha cha kijamii.

Jina la 
kikundi cha 
huduma 
ndogo za 
fedha cha 
kijamii.

Mazingatio 
ya maombi 
ya usajili.

Cheti cha 
usajili. 

Kukataliwa 
kwa usajili.

Kuhami-
shwa cheti 
cha usajili.
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14.-(1) Kamati ya muda itaitisha kikao cha kwanza ndani ya mwezi 
mmoja tangu kupokea cheti cha usajili kwa madhumuni ya: 

(a)	 kuwasilisha cheti cha usajili kwa wanachama;

(b)	 kuthibitisha viongozi waliopendekezwa au kuchagua 
viongozi wa kikundi kwa mujibu wa katiba;

(c)	 kuvunja kamati ya muda; na

(d)	 kujadili masuala mengine kama wajumbe wataona inafaa 
au kama ilivyoainishwa katika katiba.  

(2)  Mjumbe wa kamati ya muda anaweza kuchaguliwa kuwa 
kiongozi wa kikundi katika mkutano mkuu wa kwanza.  
 	 	

15. Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii ambacho maombi 
yake ya usajili yamekataliwa chini ya kanuni ya 12 ya Kanuni hizi 
kinaweza kuwasilisha maombi mapya baada ya kurekebisha mapungufu 
yaliyoonekana wakati wa maombi ya awali au mapitio yaliyofuata 
yamerekebishwa au kushughulikiwa vyenginevyo.
 

16.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa itaweka na kutunza daftari 
la kumbukumbu la vikundi vya huduma ndogo za fedha vya kijamii. 

(2) Daftari la kumbukumbu lililotajwa katika kanuni ndogo ya 
(1) ya kanuni hii itakuwa na taarifa zifuatazo:

(a)	 jina, anuani na mawasiliano ya vikundi;
 

(b)	 majina na mawasiliano ya viongozi wa kikundi;
 

(c)	 eneo la kutoa huduma;
 

(d)	 namba ya usajili;
 

(e)	 tarehe ya usajili;
  

(f)	 idadi ya wanachama; na
  

(g)	 taarifa nyengine yoyote ambayo Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa itaona inafaa. 

 
17.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa, pale itakapojiridhisha 

kwamba kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kilichosajiliwa 
kimeshindwa kutekeleza vigezo na masharti ya usajili, au kimekiuka 
masharti ya Sheria au Kanuni hizi, inaweza kufuta cheti cha usajili na 
kuondoa jina la kikundi katika daftari la kumbukumbu.
 

(2) Endapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa imefuta usajili wa 
kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii, itakipatia kikundi notisi 
ya maandishi ambayo pamoja na mambo mengine, itaelezea sababu za 
uamuzi wake.

 

Kikao cha 
kwanza.

Kuomba 
tena usajili.

Daftari la 
kumbu-
kumbu la 
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SEHEMU YA NNE
UENDESHAJI

18.-(1) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kilichosajiliwa 
kitaanza uendeshaji wake ndani ya miezi mitatu kutoka tarehe ya usajili. 
 

(2)  Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza, ndani ya siku kumi 
na nne na kwa notisi ya maandishi, kufuta usajili wa kikundi cha huduma 
ndogo za fedha cha kijamii ambacho kimeshindwa kuanza uendeshaji 
wake kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii.  

(3) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kilichofutiwa 
usajili chini ya kanuni ndogo (2) ya kanuni hii kinaweza kuwasilisha 
maombi mapya kwa mujibu wa kanuni ya 8(1) ya Kanuni hizi. 

19.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, shughuli 
zinazoruhusiwa kufanywa na kikundi cha huduma ndogo za fedha cha 
kijamii zitajumuisha:  

(a) 	 kuhamasisha ukusanyaji wa michango kutoka kwa 
wanachama wake; 

(b) 	 kutoa mikopo kwa wanachama wake;

(c) 	 kuhamasisha ukusanyaji wa fedha kwa ajili ya ustawi wa 
kijamii na kiuchumi kwa wanachama wake; na 

(d) 	 shuhuli za uwekezaji.

(2) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii hakiruhusiwi 
kujishuhulisha na:

(a)	 kupokea akiba kutoka kwa wasio wanachama; na

(b)	 kufungua tawi, wakala au kituo cha huduma.
   

20.-(1) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kilichosajiliwa:  

(a)	 kitakuwa na anuani ya mahali au eneo wanalokutana kutoa 
huduma ndogo za fedha; 

(b)	 kitatoa huduma ndogo za fedha kwa mujibu wa Sheria, 
Kanuni hizi na katiba yake;

(c)	 kitafungua na kuendesha hesabu katika benki, taasisi fedha 
au aina yoyote ya hesabu kwa ajili ya kuendesha shughuli 
zake; 

(d)	 kitawajibika kwa Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa; 

(e)	 kitagawa faida kwa wanachama wake kwa mujibu wa 
katiba yake;

 

Kuanza 
shughuli za 
uendeshaji. 

Shughuli 
zinazoru-
husiwa na 
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(f)	 kitaweka na kutunza taarifa za kumbukumbu za msingi za fedha na 
taarifa nyengine muhimu zinazohusu uendeshaji wake;

(g)	 kitaweka na kutunza kumbukumbu za vikao, daftari la kumbukumbu 
la wanachama, nakala za katiba na kumbukumbu nyengine muhimu; 
na

(h)	 kitawasilisha ripoti na taarifa nyengine zozote muhimu kwa Benki 
au Mamlaka Iliyokasimiwa kama ilivyoainishwa katika Kanuni 
hizi. 

(2) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa inaweza kutoa matoleo na miongozo 
kwa madhumuni ya kuwezesha utekelezaji wa masharti ya uendeshaji kwa mujibu 
wa kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii.

21. Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kitawasilisha taarifa kwa 
Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa katika muundo na namna kama itakavyoelekezwa 
na Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa.
 

22.-(1) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kitahakikisha masuala 
yote yanayohusu utawala wa kikundi yameainishwa katika katiba yake. 

(2) Kwa madhumuni ya kuhakikisha utawala bora, kikundi cha huduma 
ndogo za fedha cha kijamii:

(a)	 kitaitisha mikutano ikiwemo mikutano ya kawaida na mikutano 
mikuu kwa namna ilivyoainishwa katika katiba yake;

(b)	 kitachagua viongozi wenye uadilifu kwa mujibu wa katiba yake;

(c)	 kutahakikisha uwazi na uwajibikaji; na
  

(d)	 kitafanya shughuli nyengine yoyote kama itakavyoonekana inafaa.
 

23. Kwa madhumuni ya kuzingatia misingi ya kumlinda mlaji, kila kikundi 
cha huduma ndogo za fedha cha kijamii:

(a)	 kitakuwa na taratibu za kushughulikia malalamiko na kutatua 
migogoro katika katiba yake;

 

(b)	 kitakuwa na mfumo wa kutoa elimu ya kifedha kwa wanachama 
wake;

(c)	 kitahakikisha kwamba vigezo na masharti ya mikopo au huduma 
zinazohusu mikopo ni ya wazi, haki, yanakubalika na yanalinda 
haki za wanachama;

 

(d)	 kitaweka wazi ripoti na taarifa zinazohusu mwenendo wa kikundi 
kwa wanachama wake; 

(e)	 kitahakikisha kwamba kila mwanachama wa kikundi anaielewa 
katiba;

(f)	 kitahakikisha kwamba taratibu za kukusanya na kurejesha madeni 
zinalinda haki za wanachama; na
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                      (g)	 kitafanya shughuli nyengine yoyote inayokusudiwa kulinda 
haki na maslahi ya wanachama wake. 

24.-(1) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kinaweza 
kushirikiana na taasisi nyengine kwa madhumuni ya uendeshaji bora wa 
shughuli zake ikiwemo upatikanaji wa:

(a)	 huduma za kifedha kutoka benki na taasisi za fedha ikiwa 
ni pamoja na mikopo na hesabu za benki;

 

(b)	 misaada ya kifedha kutoka kwa asasi au taasisi zisizo za 
kifedha; na

(c)	 elimu ya fedha na huduma zingine za uwezeshaji kutoka 
kwa asasi au taasisi husika.

(2) Endapo kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii 
kinakusudia kupata mkopo kutoka kwa benki, taasisi ya fedha au taasisi 
nyengine yoyote, kitahakikisha kwamba: 

(a)	 vigezo na masharti ya mkopo ni ya wazi na yanakubalika 
na wanachama wote; na

(b)	 mkopo hautazidi jumla ya mali za kikundi isipokuwa kama 
mkopo huo una dhamana ambayo inaweza kufidia mkopo 
wote.

(3) Endapo kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii 
kinapata huduma ya fedha kutoka benki, taasisi ya kifedha au taasisi 
nyengine yoyote inayotoa huduma ndogo za fedha kidigitali, kitahakikisha 
wanachama wake wana uelewa wa kutosha wa huduma inayotolewa 
ikiwemo vihatarishi, gharama na faida.

25.-(1) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa itafanya ufuatiliaji endelevu 
wa uendeshaji wa vikundi vya huduma ndogo za fedha vya kijamii.

(2) Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa, kwa madhumuni ya 
ufuatiliaji wa uendeshaji wa kikundi:  

(a)	 itapitia na kuchambua taarifa husika zilizowasilishwa na 
kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii;

(b)	 itapitia na kuchambua malalamiko na migogoro 
iliyowasilishwa kwa Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa 
kwa madhumuni ya kuyapatia ufumbuzi;

(c)	 itavitembelea rasmi vikundi vya huduma ndogo za fedha 
vya kijamii ili kubaini utendaji kazi wake na uzingatiaji wa 
masharti ya Sheria na Kanuni hizi; na

(d)	 itatekeleza majukumu yoyote kama itakavyoona inafaa.  
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(3) Endapo Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa, katika kutekeleza 
majukumu yake chini ya kanuni ndogo ya (2) ya kanuni hii itabaini 
mapungufu, inaweza, kwa maandishi kutoa ushauri au kukielekeza 
kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kurekebisha mapungufu 
hayo ndani ya siku thelathini au kwa kipindi ambacho itaona kinafaa.

SEHEMU YA TANO
MASHARTI MENGINEYO

  
26.-(1) Kila kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kitaweka 

na kutunza taarifa za mikopo za wanachama wake kwa madhumuni ya 
kubadilishana taarifa kupitia Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa za 
Mikopo. 

(2) Taarifa ya mikopo chini ya kanuni hii itawasilishwa kwa 
Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo na kubadilishana kwa 
namna ambavyo itaelekezwa na Benki na kwa mujibu wa masharti ya 
Sheria na Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Nam.5 ya 2006. 

(3) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kitahakikisha 
kwamba wanachama wote wameridhia kwa maandishi kuruhusu kikundi 
kupata, kubadilishana au kuweka wazi taarifa zote za mikopo zinazohusu 
wanachama kwa wakopeshaji au Chombo cha Ubadilishanaji wa Taarifa 
za Mikopo. 

			 
27.-(1) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kinaweza 

kumtumia mwalimu kwa madhumuni ya kuhamasisha shughuli za 
kikundi. 

(2) Mwalimu atakayetumiwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya 
kanuni hii hatokuwa na haki za kipekee za kutoa huduma za uhamasishaji 
kwa kikundi. 
			 

28.-(1) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii ambacho 
kilikuwa kinafanya shughuli za huduma za fedha kabla ya kuanza 
kutumika kwa Kanuni hizi na ambacho kinakusudia kuendelea kutoa 
huduma hiyo, ndani ya miezi sita baada ya kuanza kutumika kwa Kanuni 
hizi, kitatakiwa kuomba usajili kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi.

(2) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii ambacho 
kitashindwa kufuata masharti ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii, 
kitatakiwa kuacha kutoa huduma na kusita kuwa Kikundi cha huduma 
ndogo za fedha cha kijamii.
 

29.-(1) Kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii ambacho 
hakijaridhika na maamuzi ya Benki au Mamlaka Iliyokasimiwa chini ya 
Kanuni hizi kinaweza kukata rufaa kwa Waziri, ndani ya siku thelathini, 
kutoka tarehe ya ya kutolewa kwa uamuzi huo.

(2) Rufaa iliyokatwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya kanuni hii 
itakuwa ya maandishi na itaelezea kwa uwazi yafuatayo: 
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(a)	 sababu za rufaa; na 

(b)	 masuala mengine yoyote muhimu.

(3)  Waziri, ndani ya siku sitini kutoka tarehe ya kupokea maombi 
ya rufaa, ataamua rufaa hiyo. 

(4)  Katika kuamua rufaa chini ya kanuni ndogo ya (3), Waziri 
anaweza kumtaka mkata rufaa kuwasilisha taarifa na nyaraka zozote 
muhimu ambazo zinajenga msingi wa rufaa yake. 
		

30. Mtu yeyote ambaye atakiuka masharti ya Kanuni hizi, endapo 
adhabu haijaainishwa atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani, atalipa 
faini isiyopungua Shilingi Laki Tano na isiyozidi Shilingi Milioni Moja 
au kifungo kisichopungua miezi mitatu na kisichozidi mwaka mmoja au 
vyote kwa pamoja. 
 

31.-(1) Bila kuathiri adhabu zilizowekwa kwenye Sheria, endapo 
kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kimeshindwa kutekeleza 
masharti ya Sheria, Kanuni hizi au katiba yake, Benki au Mamlaka 
Iliyokasimiwa inaweza kuchukua hatua za kiutawala kama itakavyoona 
inafaa kuhakikisha utekelezwaji wa masharti hayo. 

(2) Hatua za kiutawala zilizotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) ya 
kanuni hii zitajumuisha:

(a)	 kutoa onyo au amri ikikielekeza kikundi cha huduma ndogo 
za fedha cha kijamii kurekebisha mapungufu; 

(b)	 kuwasimamisha viongozi kutekeleza majukumu yao 
endapo viongozi hao wamevunja masharti ya Sheria, 
Kanuni hizi au sheria nyingine yoyote; 

(c)	 kusimamisha au kufuta usajili; na

(d)	 hatua nyengine yoyote inayokusudia kuhakikisha kuna 
utekelezaji wa Sheria na Kanuni hizi. 

 

Adhabu za 
jumla. 

Hatua za 
kiutawala. 
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JADWELI LA KWANZA 
_________________________

VIPENGELE VYA MSINGI VYA KATIBA YA KIKUNDI CHA 
HUDUMA NDOGO ZA FEDHA CHA KIJAMII 

[Chini ya kanuni ya 6(2)(b)]
_________________________

Kwa mujibu wa kanuni ya 6 (2), Katiba ya kikundi cha huduma ndogo 
za fedha cha kijamii itajumuisha yafuatayo:
 

1	 Jina, anuani ya mahali na mawasiliano; 
 

2	 Sehemu ya biashara na eneo la uendeshaji; 

3	 Dhamira, Dira na Malengo ya kikundi; 
  

4	 Taarifa za uanachama ikijumuisha, michango ya uanachama, 
michango ya vipindi, kukubaliwa uanachama, haki, wajibu, 
kusimamishwa na kufutwa uanachama; 

 

5	 Masuala ya utawala yakijumuisha uongozi, muda, uchaguzi, 
majukumu ya viongozi, kufutwa na kusimamishwa kwa viongozi; 

6	 Mikutano ikijumuisha ya Kawaida, Maalum na Mikutano ya 
Mwaka; 

7	 Taratibu za mkutano zikijumuisha notisi, ajenda, akidi, 
kumbukumbu za mikutano na maazimio; 

8	 Masuala ya uendeshaji yakijumuisha taratibu za kuhamasisha 
ukusanyaji wa fedha na utoaji wa mikopo;

 
9	 Taratibu za mgawanyo wa faida;

 

10	 Taarifa na utunzaji kumbukumbu zikijumuisha kuweka wazi 
taarifa za fedha na taarifa kwa wanachama na mamlaka husika 
kwa madhumuni ya uwazi; 

11	 Utaratibu wa kushughulikia malalamiko na migogoro; 
 

12	 Uvunjaji wa kikundi ikijumuisha sababu na taratibu; na 
 

Mapitio na marekebisho ya katiba.
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JADWELI LA PILI
___________________

MAOMBI YA USAJILI WA KIKUNDI CHA HUDUMA NDOGO 
ZA FEDHA CHA KIJAMII

[Chini ya kanuni ya 8(1)]
______________________

GAVANA 	         			               Anuani ya Mwombaji

BENKI KUU YA TANZANIA
  

S. L. P …………………………….
 

ZANZIBAR 

AU
 

MKURUGENZI
……………………………..
 

S.L. P ……………………….
 

ZANZIBAR 
 

KUH: MAOMBI YA USAJILI WA KIKUNDI CHA 
HUDUMA NDOGO ZA FEDHA CHA KIJAMII

Sisi, tulioweka saini, kwa niaba ya wanachama wa kikundi cha 
huduma ndogo za fedha cha kijamii kinachopendekezwa, tunaomba 
usajili wa kikundi kiitwacho ………………………………kilichopo 
Shehia ya …………………………Wilaya ya…………….Mkoa 
wa…………………….kutoa huduma ndogo za fedha kwa mujibu wa 
Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Zanzibar, 2023. 
                                                                                                                                                                              
Kwa mujibu wa kanuni ya 8(2), tunaambatanisha maombi yetu pamoja na 
vifuatavyo:
 

(a)	 nakala mbili za katiba zilizosainiwa na wanachama wote;
 

(b)	 nakala mbili za kumbukumbu za mkutano wa awali na mkutano 
anzilishi wa kikundi zilizosainiwa na wanachama wote; 

(c)	 azimio la kuanzisha kikundi cha huduma ndogo za fedha cha 
kijamii kama lilivyo ainishwa katika Jadweli la Pili;

 
(d)	 muundo wa kikundi uliopendekezwa na majina ya viongozi 

waliopendekezwa; 

(e)	 orodha ya wanachama kama ilivyoaainishwa chini ya kanuni 4 
(2); 
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(f)	 uthibitisho wa malipo wa michango ya uanachama kwa 
wanachama waanzilishi; na 

(g)	 barua ya utambulisho kutoka ofisi ya Shehia. 

Pia, tunatamka kwamba taarifa tulizozitoa hapo juu ikijumuisha 
viambatanisho ni sahihi, kwa kadri ya uelewa wetu na tunavyoamini. 

       JINA 	                           	   			          SAINI
1. .............................................................		  ...............................             
           
2. .............................................................		  ...............................

3. ..............................................................		  ...............................

4. .............................................................		     ...............................
                                       

5. .............................................................	             ..............................
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JADWELI LA TATU
____________________

AZIMIO LA KUANZISHA KIKUNDI CHA HUDUMA
NDOGO ZA FEDHA CHA KIJAMII 

[Chini ya kanuni ya 8(2)(c)]
________________________

Sisi tulioweka saini hapo chini, katika mkutano uliofanyika tarehe 
……/…/20………. mahali ...................... tumekubaliana na kuamua 
kuanzisha kikundi cha huduma ndogo za fedha cha kijamii kitachojulikana 
kwa jina la ………………………………KIKUNDI CHA HUDUMA 
NDOGO ZA FEDHA CHA KIJAMII 
 
    JINA LA MWANACHAMA 	  	                  SAINI 

1. ..............................................		          ................................

2.  ............................................		          ................................

3.  ............................................		          ................................

4. ............................................		          ................................

5. ............................................		          ................................

6. ...........................................			          .................................

7. ...........................................			          ................................
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JADWELI LA NNE
________________________

BENKI KUU YA TANZANIA/MAMLAKA ILIYOKASIMIWA

CHETI CHA USAJILI
[Chini ya kanuni ya 11(1)]
_____________________

(Nembo ya Halmashauri)

Na. ya Usajili. ........................................  

Hii ni kuthibitisha kwamba Kikundi cha Huduma Ndogo za Fedha 
cha Kijamii cha...................................................... kilichopo Shehia 
ya............................Wilaya ya ..................................Mkoa wa...................
........... kimesajiliwa baada ya kukidhi masharti yaliyopo chini ya kifungu 
cha 6 (1) cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Zanzibar, 2023. 

Tarehe.........................mwezi.................................. 

______________
  MUHURI					                     JINA NA SAINI                                                                                                       

	
	 Zimetiwa saini leo tarehe 20 Mei, 2025

(MHE. SAADA MKUYA SALUM) 
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS, 

FEDHA NA MIPANGO,
ZANZIBAR
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LIMEPIGWA CHAPA NA WAKALA WA SERIKALI WA UCHAPAJI ZANZIBAR-2025


